Home ગુજરાતી સમાચાર દેશ - વિદેશના સમાચાર એન્ટાર્કટિકામાં દિલ્હી થી ત્રણ ગણા કદનો,સૌથી મોટો ગ્લેશિયર તૂટ્યો.

એન્ટાર્કટિકામાં દિલ્હી થી ત્રણ ગણા કદનો,સૌથી મોટો ગ્લેશિયર તૂટ્યો.

ક્લાઇમેન્ટ

ચેન્જની અસર બરફના ગઢ ગણાતા એન્ટાર્કટિકા પર પણ ઝડપથી થઇ રહી છે રોજ બરફ પીગળી રહ્યો હોવાનો અહેવાલો આવતા હોય છે તેમાં હવે એન્ટાર્કટિકામાં દિલ્હી થી ૩ ગણા કદનો વિશ્વનો સૌથી મોટો ગ્લેશિયર તૂટ્યો હતો. આ હિમ ખંડ ૧૭૦ કિલોમીટર લાંબો છે અને 25 કિલોમીટર પહોળો છે અને તેનું સંપૂર્ણ કદ 4320 સ્ક્વેર કિલોમીટરનું છે એન્ટાર્કટિકામાં પશ્ચિમી હિસ્સામાં આવેલું રોન્ને આઈસ સેલ્ફ માંથી આ મહાકાય હિમખંડ અલગ થયું છે. યુરોપિયન સ્પેસ એજન્સીના સેટેલાઈટ કોપરનિક્સ સેન્ટિલેશન માંથી લેવા આવેલી તસવીરો માં મહાકાય હિમખંડ અલગ પડી રહ્યો હોવાનું જણાયું છે. આ સેટેલાઈટ ખાસ પૃથ્વીના ધ્રુવીય વિસ્તારો પર નજર રાખે છે એન્ટાર્ટિકા માં આ ઘટના બનવાથી વિશ્વભરના વૈજ્ઞાનિકોમાં ચિંતાનું વાતાવરણ છે આ હિમખંડ તૂટ્યા બાદ હવે તે vedl સમુદ્રમાં છુટ્ટો તરી રહ્યો છે વિશ્વના સૌથી મોટા હિમખંડ ને a76 એવું નામ આપવામાં આવ્યું છે.

બરફ ઓગળી જાય તો સમુદ્રનું સ્તર 200 ફૂટ સુધી વધી શકે.

નેશનલ સ્નો એન્ડ આઈસ ડેટા સેન્ટર અનુસાર આ હિમ તુટવા થી તરત જ સમુદ્રના જળ સ્થળ પર કોઈ અસર નહીં થાય જો કે પરોક્ષ રીતે જળસ્તર વધી શકે છે એટલું જ નહીં આ હિમખંડ ગ્લેશિયર્સ ના પ્રવાહને બરફની ધારાઓની ગતિને ધીમી કરી શકે છે આ સેન્ટરે ચેતવણી ઉચ્ચારી છે કે એન્ટાર્ટિકા પૃથ્વીના અન્ય હિસ્સાઓની તુલનાએ વધારે ઝડપથી ગરમ થઇ રહ્યો છે અંતે નોંધનીય છે કે એન્ટાર્કટિકામાં બરફ ના રૂપમાં એટલું બધું પાણી જમા છે કે જો તે ઓગળી જાય તો વિશ્વમાં સમુદ્રના જળમાં 200 ફૂટ સુધી નો વધારો થઈ શકે તેમ છે.

140 વર્ષમાં સમુદ્રનું સ્થર સરેરાશ નવ ઇંચ વધ્યું.

વૈજ્ઞાનિકોનું માનવું છે કે a76 જળવાયુ પરિવર્તનના કારણે નહીં પરંતુ પ્રાકૃતિક કારણોસર તુટ્યો છે બ્રિટિશ એન્ટાર્ટિકા સર્વે દળના વૈજ્ઞાનિક લોરા ગિરીશે ટ્વીટ કરીને જણાવ્યું હતું કે a76 અને a74 બંને પોતાની મુદત સમાપ્ત થયા બાદ પ્રાકૃતિક કારણોસર જ અલગ થયા છે તેમણે કહ્યું હતું કે એન્ટાર્કટિકા માં હિમખંડ ના તૂટવાથી ગતિ પર નજર રાખવાની જરૂરત છે. પરંતુ હાલમાં. તેમનું તુટવુ અપેક્ષિત છે નેચર પત્રિકા અનુસાર 1880 બાદ અત્યાર સુધીમાં વિશ્વના સમુદ્રના જળમાં સરેરાશ નવું ઇંચનો વધારો થયો છે અને તેમાંથી એક તૃતીયાંશ પાણી ગ્રીનલેન્ડ અને એન્ટાર્કટિકામાં બરફ ઓગળવાના કારણે સમુદ્રમાં આવ્યું હતું.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Christmas Wishes image , Quotes, Message , Gift card , what’s app status send your Relative

Merry Christmas 2021: Images, Greetings, Wishes, Photos, Messages, WhatsApp and Facebook Status send Christmas wishes messages 2021

Top 10 Love 💕 Shayari , True Love Hindi shayari in 2021

Top Love Shayaris of 2021 like Shayari about Love, Pyar, Mohabbat, Ishq, Prem etc. Each Love Couplet can be shared as Love...

IND vs NZ, 1st Test: भारत ने टॉस जीतकर पहले बल्लेबाजी करने का फैसला किया और चार विकेट खोकर 258 रन बनाए।

India vs New Zealand (IND vs NZ) 1st Test: कानपुर टेस्ट का पहला दिन खराब रोशनी के कारण समय से पहले समाप्त कर दिया गया। भारत ने...

Mamata Banerjee held a meeting with BJP leader Subramanian Swamy in Delhi.

BJP leader Subramanian Swamy held a meeting with West Bengal Chief Minister Mamata Banerjee on Wednesday. Following the meeting, Swamy laid speculations...

Recent Comments

close