Home ગુજરાતી સમાચાર દેશ - વિદેશના સમાચાર અફઘાનિસ્તાનમાં કયો પાક સૌથી વધુ ઉગાડવામાં આવે છે અને ભારત શું ખરીદે...

અફઘાનિસ્તાનમાં કયો પાક સૌથી વધુ ઉગાડવામાં આવે છે અને ભારત શું ખરીદે છે? જાણો …

અત્યારે તાલિબાનોએ અફઘાનિસ્તાન પર શાસન કરી રહ્યું છે, પરંતુ વિશ્વ તેના માટે ખૂબ ચિંતિત છે. ખાસ કરીને વેપાર અને જરૂરિયાત બાબતે, કેટલાક દેશો મુશ્કેલીઓનો સામનો કરી રહ્યા છે. અફઘાનિસ્તાન પર તાલિબાનના કબજા બાદ આ દેશોની ચિંતા વધી છે. ભારત સહિત આવા ઘણા દેશો છે, જે અફઘાનિસ્તાનથી ઘણી જરૂરી વસ્તુઓની આયાત કરે છે. પરંતુ હવે અફઘાનિસ્તાનમાં તાલિબાનના કબજાની આયાત-નિકાસ વેપાર પર વિપરીત અસર થવા લાગી છે. જો કે, અત્યારે આપણે અફઘાનિસ્તાન સાથેના વેપારની સ્થિતિને ભારતના દ્રષ્ટિકોણથી સમજવાનો પ્રયત્ન કરીએ.

ભારત અફઘાનિસ્તાન પાસેથી શું ખરીદે છે?

ભારતને અફઘાનિસ્તાન પાસેથી ઘણી મહત્વની વસ્તુઓ મળે છે. અફઘાનિસ્તાનથી આયાતમાં સૂકા કિસમિસ, અખરોટ, બદામ, અંજીર, પાઈન નટ્સ, પિસ્તા, સૂકા જરદાળુ અને જરદાળુ, ચેરી, તરબૂચ અને ઔષધીય વનસ્પતિઓ અને તાજા ફળોનો સમાવેશ થાય છે.

અફઘાનિસ્તાનમાં શું – શું પૈદા થાય છે ?

સૂકા ફળોને છોડીને, યુદ્ધગ્રસ્ત અફઘાનિસ્તાન એક એવો દેશ છે જે મોટા પાયે અફીણ ઉગાડે છે. કેટલાક મીડિયા અહેવાલો અનુસાર, અફીણ અફઘાનિસ્તાનના અડધાથી વધુ વિસ્તારમાં ઉગાડવામાં આવે છે. અફઘાનિસ્તાનના દક્ષિણ કંદહાર અને હેલમંડ પ્રાંતો ગેરકાયદેસર દવાઓના મોટા પાયે વાવેતર વિસ્તારોમાં ગણાય છે. જો કે, અફઘાનિસ્તાનમાં કુલ જમીનનો માત્ર આઠમો ભાગ ખેતીલાયક છે અને વાર્ષિક ખેતીલાયક વિસ્તારનો માત્ર અડધો ભાગ વાર્ષિક ખેતી થાય છે. મોટાભાગના ખેતીલાયક વિસ્તારમાં પડતર ખેતીલાયક જમીન અથવા મેદાન અને પર્વતોનો સમાવેશ થાય છે જે ગોચર તરીકે સેવા આપે છે.

ગેરકાયદેસર દવા બજાર અને તસ્કરીના વેપારમાંથી નફો પરંપરાગત કૃષિ અને ખાદ્ય ઉત્પાદનમાં તીવ્ર ઘટાડાનું કારણ ગણાવવામાં આવ્યું છે. અફઘાનિસ્તાને હવે તેની મોટાભાગની ખાદ્ય ચીજો પાકિસ્તાનથી આયાત કરવી પડશે. જોકે અગાઉ સૌથી વધુ ખેતીલાયક જમીનમાં અનાજ માટે ખેતી કરવામાં આવતી હતી, જેમાં ઘઉં મુખ્ય પાક હતો. પરંપરાગત રીતે ઉગાડવામાં આવતા અન્ય અનાજ મકાઈ, ચોખા અને જવનો સમાવેશ કરે છે. ઘરેલું કાપડ ઉદ્યોગ માટે પણ કપાસ મહત્વનો હતો. ફળો અને બદામ પહેલાથી જ એક મહત્વની નિકાસ કોમોડિટી રહી છે.

અફઘાનિસ્તાનની આયાત-નિકાસ?

જો કે, અફઘાનિસ્તાનમાં કુલ વાર્ષિક આયાત સામાન્ય રીતે નિકાસ કરતાં વધી જાય છે. અફઘાનિસ્તાનમાં સામ્યવાદી શાસનના પતન પહેલા, લગભગ બે-તૃતીયાંશ નિકાસ ઉત્તર સોવિયત પ્રજાસત્તાકમાં ગયા હતા. સોવિયત રાજ્ય પણ આયાતનું મુખ્ય સ્ત્રોત હતું. કુદરતી ગેસ, મુખ્ય નિકાસ, મોટાભાગે સોવિયેત યુનિયનમાં વહેતી હતી, જ્યાં સુધી પાઇપલાઇનો બંધ ન થાય. પરંપરાગત નિકાસ સૂકા ફળો, બદામ, કાર્પેટ, oolન અને કારકુલ પેલ્ટ છે, અને આયાતમાં વાહનો, પેટ્રોલિયમ ઉત્પાદનો, ખાંડ, કાપડ, પ્રોસેસ્ડ પ્રાણી અને વનસ્પતિ તેલ અને ચાનો સમાવેશ થાય છે.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Christmas Wishes image , Quotes, Message , Gift card , what’s app status send your Relative

Merry Christmas 2021: Images, Greetings, Wishes, Photos, Messages, WhatsApp and Facebook Status send Christmas wishes messages 2021

Top 10 Love 💕 Shayari , True Love Hindi shayari in 2021

Top Love Shayaris of 2021 like Shayari about Love, Pyar, Mohabbat, Ishq, Prem etc. Each Love Couplet can be shared as Love...

IND vs NZ, 1st Test: भारत ने टॉस जीतकर पहले बल्लेबाजी करने का फैसला किया और चार विकेट खोकर 258 रन बनाए।

India vs New Zealand (IND vs NZ) 1st Test: कानपुर टेस्ट का पहला दिन खराब रोशनी के कारण समय से पहले समाप्त कर दिया गया। भारत ने...

Mamata Banerjee held a meeting with BJP leader Subramanian Swamy in Delhi.

BJP leader Subramanian Swamy held a meeting with West Bengal Chief Minister Mamata Banerjee on Wednesday. Following the meeting, Swamy laid speculations...

Recent Comments

close